Bảo hiểm y tế có khám tổng quát không?

Hiện nay ngày càng nhiều người có nhu cầu khám sức khỏe tổng quát định kì. Cùng với đó, việc bảo hiểm y tế có khám tổng quát không là một trong những điều được quan tâm nhất. Hiểu rõ vấn đề này sẽ giúp mọi người tránh những thắc mắc, bị động khi đi khám sức khỏe tổng quát.

Bạn có thể liên hệ với bệnh viện Thu Cúc để hiểu rõ bảo hiểm y tế có khám tổng quát không.

Bạn có thể liên hệ với bệnh viện Thu Cúc để hiểu rõ bảo hiểm y tế có khám tổng quát không.

Khám sức khỏe tổng quát là gì?

Khám sức khỏe tổng quát là hoạt động kiểm tra sức khỏe định kì thường xuyên. Mọi người có nhu cầu kiểm tra sức khỏe khi thấy cần thiết, theo mong muốn của bản thân. Đây không phải hoạt động khám, chữa bệnh khi có xuất hiện bệnh lý.

Quy định về khám tổng quát theo luật bảo hiểm y tế

Theo luật Bảo hiểm y tế được sửa đổi, bổ sung năm 2014, có những người đang tham gia bảo hiểm y tế, nhưng khi thực hiện một số hoạt động liên quan đến dịch vụ y tế, sức khỏe lại không được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế. Cụ thể các dịch vụ, trường hợp không được bảo hiểm thanh toán bao gồm:

>> Tìm hiểu: Bảo hiểm y tế có khám phụ khoa không

“Điều 23. Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

Bảo hiểm y tế có khám tổng quát không là vấn đề còn nhiều người thắc mắc

Bảo hiểm y tế có khám tổng quát không là vấn đề còn nhiều người thắc mắc

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

>> Đọc thêm: Khám bảo hiểm y tế ở bệnh viện Thu Cúc

Việc khám sức khỏe tổng quát nằm trong các hoạt động y khoa không được bảo hiểm thanh toán quyền lợi.

Việc khám sức khỏe tổng quát nằm trong các hoạt động y khoa không được bảo hiểm thanh toán quyền lợi.

9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

10. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

12. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

13. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.”

Theo đó, việc khám sức khỏe tổng quát nằm trong các hoạt động y khoa không được bảo hiểm thanh toán quyền lợi. Hoạt động kiểm tra sức khỏe không phải do nguyên nhân mắc bệnh nên không được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế. Nếu sau khi kiểm tả sức khỏe tổng quát mà phát hiện bệnh lý, người bệnh đi khám chữa bệnh thì lúc đó sẽ được hưởng quyền lợi bảo hiểm theo đúng quy định.

>> Xem thêm: Khám bảo hiểm y tế ngoài giờ

Bảo hiểm y tế có khám trái tuyến không?

Bảo hiểm y tế có khám răng không

Bảo hiểm y tế có khám thứ 7 không

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Lưu ý: *Những thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Để biết thêm thông tin chi tiết và chính xác, vui lòng liên hệ 1900 55 88 96 hoặc 0904 970 909 để được tư vấn cụ thể.
Lý do bạn nên chọn Bệnh viện Thu Cúc

  • Bệnh viện khách sạn hướng tới đạt chuẩn quốc tế

  • Đội ngũ giáo sư, bác sĩ giỏi trực tiếp khám

  • Cơ sở vật chất tiện nghi, thiết bị hiện đại

  • Chi phí khám hợp lý, chỉ từ 100.000đ

  • Áp dụng bảo hiểm y tế và các bảo hiểm khác

  • Chăm sóc khách hàng chu đáo
Lưu ý: Bệnh viện hỗ trợ book phòng cho khách hàng ở tỉnh xa và
lấy máu xét nghiệm tại nhà, liên hệ: 1900 55 88 96
Đăng ký
Đặt hẹn khám chữa bệnh

Tư vấn bác sĩ: 1900 55 88 96