Khám bệnh trái tuyến có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Người viết:
Tham vấn y khoa: BV Thu Cúc

Khám bệnh trái tuyến có được hưởng bảo hiểm y tế không? Mức hưởng thế nào so với bảo hiểm y tế đúng tuyến? Đó là những vấn đề cần hiểu rõ để chủ động mọi mặt trong việc khám chữa bệnh của mỗi người. Mời bạn đọc cùng tìm hiểu về quyền lợi bảo hiểm y tế trái tuyến qua bài viết dưới đây.

Khám bệnh trái tuyến có được hưởng bảo hiểm y tế không là vấn đề cần hiểu rõ để chủ động trong việc khám chữa bệnh của mỗi người.

Khám bệnh trái tuyến có được hưởng bảo hiểm y tế không là vấn đề cần hiểu rõ để chủ động trong việc khám chữa bệnh của mỗi người.

Quy định hiện hành về khám chữa bệnh thông tuyến, trái tuyến

Để biết khám bệnh trái tuyến có được hưởng bảo hiểm y tế không cần xác định khi nào người có thẻ bảo hiểm được hưởng quyền lợi khám đúng tuyến hoặc trái tuyến.

Hiện nay, Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014 đã thông tuyến khám bệnh ở quận/huyện trong cùng một tỉnh/thành. Điều này có nghĩa, người tham gia bảo hiểm có thể đi khám chữa bệnh tại các bệnh viện tuyến quận/ huyện và tương đương trong cùng một tỉnh/thành trở xuống, không cần phải có giấy chuyển tuyến mà vẫn được hưởng mức chi trả bảo hiểm y tế như khi đúng tuyến.

Còn trong trường hợp người bệnh đi khám trái tuyến tại bệnh viện nhà nước tuyến tỉnh, thành, trung ương thì sẽ được hưởng quyền lợi theo quy định đi khám chữa bệnh trái tuyến.

phẫu thuật buồng trứng đa nang

Bệnh viện Thu Cúc áp dụng chính sách thanh toán theo bảo hiểm nhằm mang lại lợi ích cao nhất cho khách hàng.

>> Tìm hiểu: Bảo hiểm y tế không chi trả vượt tuyến có đúng không

Quyền lợi khi khám chữa bệnh trái tuyến, vượt tuyến

Căn cứ vào Khoản 3 Điều 22 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014, mức chi trả bảo hiểm y tế trái tuyến được quy định như sau:

“3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016“.

Khi người bệnh đến khám trái tuyến tại một bệnh viện tuyến tỉnh/thành, trung ương mà không có giấy chuyển viện thì chỉ được chi trả bảo hiểm y tế khi điều trị nội trú với mức hưởng là 60% chi phí trên mức quyền lợi.

Khi người bệnh đến khám trái tuyến tại một bệnh viện tuyến tỉnh/thành, trung ương mà không có giấy chuyển viện thì chỉ được chi trả bảo hiểm y tế khi điều trị nội trú với mức hưởng là 60% chi phí trên mức quyền lợi.

Như vậy, khi người bệnh đến khám trái tuyến tại một bệnh viện tuyến tỉnh/thành, trung ương mà không có giấy chuyển viện thì chỉ được chi trả bảo hiểm y tế khi điều trị nội trú với mức hưởng là 60% chi phí khám, chữa bệnh trên mức quyền lợi. Với trường hợp điều trị ngoại trú tại các bệnh viện này, người bệnh sẽ phải tự thanh toán 100% chi phí điều trị.

Những thông tin trên đây đã giải đáp thắc mắc: Khám bệnh trái tuyến có được hưởng bảo hiểm y tế không?. Qua đó, để được hưởng mức chi trả bảo hiểm y tế cao nhất, khi đi khám quý khách hàng vui lòng tới cơ sở y tế nơi đăng ký khám chữa bệnh tuyến dưới để khám. Sau đó xin giấy chuyển tuyến lên bệnh viện tuyến trên để được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế đúng tuyến.

Xem thêm:

> Khám sức khỏe định kỳ có được bảo hiểm y tế không

> Bảo hiểm y tế gia đình giá bao nhiêu

BÙNG NỔ ƯU ĐÃI THÁNG KHAI TRƯƠNG: Phòng khám Đa khoa Quốc tế Thu Cúc 216 Trần Duy Hưng, Cầu Giấy, Hà Nội tri ân khách hàng đặc biệt nhân dịp khai trương:

  • Tặng 30% gói khám sức khỏe
  • Tặng 30% gói tầm soát ung thư
  • Tặng 20% dịch vụ nội soi dạ dày - đại tràng không đau - không khó chịu
  • Miễn phí khám, giảm thêm 20% phí phát sinh

Và hàng ngàn quà tặng bốc thăm miễn phí giá trị khác.
Thời gian áp dụng: 30/3 – 30/4
Địa điểm áp dụng: Phòng khám ĐKQT Thu Cúc - 216 Trần Duy Hưng.
Gọi tổng đài 1900 55 88 96 hoặc hotline 0904 97 0909 để đăng ký.

Người viết: BV Thu Cúc
Bệnh Viện Đa Khoa Quốc Tế Thu Cúc đội ngũ y bác sỹ giỏi, trang thiết bị hiện đại, bệnh viện lớn hiện đại sang trọng tại Hà Nội hiện nay. Người bệnh được hưởng mọi chế độ bảo hiểm y tế như đối với... Xem thêm
*Những thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Để biết thêm thông tin chi tiết và chính xác,
vui lòng liên hệ 1900 55 88 96 hoặc 0904 970 909 để được tư vấn cụ thể
Lý do nên chọn Bệnh viện Thu Cúc
Bệnh viện khách sạn đạt chuẩn quốc tế

Bệnh viện khách sạn đạt
chuẩn quốc tế

Đội ngũ giáo sư, bác sĩ giỏi trực tiếp khám

Đội ngũ giáo sư, bác sĩ giỏi
trực tiếp khám

Cơ sở vật chất tiện nghi, thiết bị hiện đại

Cơ sở vật chất tiện
nghi, thiết bị hiện đại

Chi phí khám hợp lý, chỉ từ 100.000 đồng

Chi phí khám hợp lý,
chỉ từ 100.000 đồng

Áp dụng bảo hiểm y tế và các bảo hiểm khác

Áp dụng bảo hiểm y tế
và các bảo hiểm khác

Chăm sóc khách hàng chu đáo

Chăm sóc khách hàng
chu đáo

Lưu ý: Bệnh viện hỗ trợ book phòng cho khách hàng ở tỉnh xa và lấy máu xét nghiệm tại nhà, LH: 1900 55 88 96
Đăng ký
đặt hẹn khám chữa bệnh

Tư vấn bác sĩ: 1900 55 88 96