Khám tổng quát có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Người viết:
Tham vấn y khoa: BV Thu Cúc

Nhu cầu khám sức khỏe tổng quát ngày càng tăng lên. Với mong muốn được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế, nhiều người rất muốn biết khám tổng quát có được hưởng bảo hiểm y tế không? Những kiến thức cần thiết từ bài viết sau sẽ giúp quý độc giả hiểu rõ về vấn đề này. 

Xem thêm:

Với mong muốn được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế, nhiều người rất muốn biết khám tổng quát có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Với mong muốn được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế, nhiều người rất muốn biết khám tổng quát có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Hiểu rõ về khám tổng quát

Khám tổng quát được hiểu là hình thức khám sức khỏe nhằm mục đích kiểm tra tổng thể để đánh giá chính xác về tình hình sức khỏe ở một thời điểm nhất định thông qua việc đánh giá chức năng của hầu hết các cơ quan trong, ngoài cơ thể. Từ đó nếu có vấn đề về bệnh lý sẽ nhanh chóng phát hiện và có phương án điều trị kịp thời. Khám tổng quát khác với khám bệnh ở chỗ người đi khám bệnh đã có những triệu chứng bệnh, đi khám nhằm tìm ra bệnh qua các dấu hiệu đó và có phương pháp chữa bệnh hợp lý.

>> Đọc thêm: Khám sức khỏe tổng quát trước khi kết hôn

Các trường hợp không được bảo hiểm y tế

Điều 23 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 có quy định về các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế bao gồm:

1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng…”

Hoạt động khám sức khỏe tổng quát nằm trong danh mục các dịch vụ y tế không được bảo hiểm chi trả

Hoạt động khám sức khỏe tổng quát nằm trong danh mục các dịch vụ y tế không được bảo hiểm chi trả

Khám tổng quát có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Hoạt động khám sức khỏe nằm trong danh mục các dịch vụ y tế không được bảo hiểm chi trả nêu trên. Khám tổng quát chính là hoạt động kiểm tra sức khỏe định kì theo nhu cầu cá nhân của mỗi người. Vì vậy, nếu một người đi khám tổng quát, tức là kiểm tra sức khỏe định kì chứ không do nguyên nhân bệnh lý, người đó sẽ không được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế.

Nếu có nhu cầu khám và điều trị bệnh sau khi khám tổng quát, người bệnh sẽ được hưởng các quyền lợi bảo hiểm y tế theo luật định.

Nếu có nhu cầu khám và điều trị bệnh sau khi khám tổng quát, người bệnh sẽ được hưởng các quyền lợi bảo hiểm y tế theo luật định.

Phát hiện và điều trị bệnh sau khi khám tổng quát

Nhiều trường hợp sau khi khám tổng quát có phát hiện người bệnh đang mắc bệnh lý nào đó. Nếu có nhu cầu khám và điều trị bệnh, người bệnh sẽ được hưởng các quyền lợi bảo hiểm y tế theo luật định. Mức hưởng tùy theo đối tượng tham gia bảo hiểm, khám đúng tuyến hay trái tuyến, vượt tuyến.

Người viết: Thúy Hòa
*Những thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Để biết thêm thông tin chi tiết và chính xác,
vui lòng liên hệ 1900 55 88 96 hoặc 0904 970 909 để được tư vấn cụ thể
Lý do nên chọn Bệnh viện Thu Cúc
Bệnh viện khách sạn đạt chuẩn quốc tế

Bệnh viện khách sạn đạt
chuẩn quốc tế

Đội ngũ giáo sư, bác sĩ giỏi trực tiếp khám

Đội ngũ giáo sư, bác sĩ giỏi
trực tiếp khám

Cơ sở vật chất tiện nghi, thiết bị hiện đại

Cơ sở vật chất tiện
nghi, thiết bị hiện đại

Chi phí khám hợp lý, chỉ từ 100.000 đồng

Chi phí khám hợp lý,
chỉ từ 100.000 đồng

Áp dụng bảo hiểm y tế và các bảo hiểm khác

Áp dụng bảo hiểm y tế
và các bảo hiểm khác

Chăm sóc khách hàng chu đáo

Chăm sóc khách hàng
chu đáo

Lưu ý: Bệnh viện hỗ trợ book phòng cho khách hàng ở tỉnh xa và lấy máu xét nghiệm tại nhà, LH: 1900 55 88 96
Đăng ký
đặt hẹn khám chữa bệnh

Tư vấn bác sĩ: 1900 55 88 96