Khám tổng quát có được hưởng bảo hiểm y tế?

Người viết:
Tham vấn y khoa: BV Thu Cúc
Khám tổng quát có được hưởng bảo hiểm y tế (BHYT) không là thắc mắc thường gặp của nhiều người dân. Việc kiểm tra sức khỏe định kì tổng thể vô cùng quan trọng, cần được mọi người thực hiện nghiêm túc. Qua đó, nhiều vấn đề sức khỏe từ nhẹ đến nghiêm trọng sẽ được phát hiện và ngăn chặn sớm. Tuy nhiên, hoạt động này có được hưởng bảo hiểm y tế hay không? Câu trả lời sẽ có sau đây.
Khám tổng quát có được hưởng BHYT không là thắc mắc thường gặp của nhiều người

Khám tổng quát có được hưởng BHYT không là thắc mắc thường gặp của nhiều người

Khám tổng quát có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Theo luật Bảo hiểm y tế năm 2008, được sửa đổi và bổ sung năm 2014, có những trường hợp đã tham gia BHYT, nhưng khi thực hiện một số hoạt động chăm sóc sức khỏe lại không được hưởng quyền lợi bảo hiểm, cụ thể:

“Điều 23. Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, điều trị bệnh và phục hồi chức năng.

9. Khám bệnh, điều trị bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

10. Khám bệnh, điều trị bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

12. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

13. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.”

Như vậy, việc khám sức khỏe hay khám tổng quát sẽ không được hưởng BHYT.

Khám tổng quát hay khám sức khỏe định kì sẽ không được hưởng BHYT bởi đó là hoạt động khám thường xuyên

Khám tổng quát hay khám sức khỏe định kì sẽ không được hưởng BHYT bởi đó là hoạt động khám thường xuyên

Vì sao khám tổng quát nằm ngoài danh mục hưởng BHYT?

Khám tổng quát hay khám sức khỏe định kì sẽ không được hưởng bảo hiểm y tế bởi đó là hoạt động khám sức khỏe thường xuyên, kiểm tra sức khỏe khi thấy cần thiết, không phải hoạt động khám, điều trị bệnh được quy định hưởng bảo hiểm y tế.

Mặc dù không được hưởng BHYT, song việc khám sức khỏe tổng quát, định kỳ vẫn nên là ưu tiên của mọi người. Qua đó sẽ giúp chúng ta nắm bắt rõ tình trạng sức khỏe của bản thân, có điều chỉnh phù hợp trong thói quen sinh hoạt nhằm phòng bệnh cũng như điều trị bệnh. Các chuyên gia y tế khuyến cáo, việc khám sức khỏe cần thực hiện định kỳ 6 tháng/lần.

Khám tổng quát được hiểu là hình thức khám sức khỏe nhằm mục đích kiểm tra tổng thể để đánh giá chính xác về tình hình sức khỏe ở một thời điểm nhất định thông qua việc đánh giá chức năng của hầu hết các cơ quan trong, ngoài cơ thể. Từ đó nếu có vấn đề về bệnh lý sẽ nhanh chóng phát hiện và có phương án điều trị kịp thời. Khám tổng quát khác với khám bệnh ở chỗ người đi khám bệnh đã có những triệu chứng bệnh, đi khám nhằm tìm ra bệnh qua các dấu hiệu đó và có phương pháp điều trị bệnh hợp lý.

Người viết: Thúy Hòa
*Những thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Để biết thêm thông tin chi tiết và chính xác,
vui lòng liên hệ 1900 55 88 96 hoặc 0904 970 909 để được tư vấn cụ thể
Lý do nên chọn Bệnh viện Thu Cúc
Bệnh viện khách sạn đạt chuẩn quốc tế

Bệnh viện khách sạn đạt
chuẩn quốc tế

Đội ngũ giáo sư, bác sĩ giỏi trực tiếp khám

Đội ngũ giáo sư, bác sĩ giỏi
trực tiếp khám

Cơ sở vật chất tiện nghi, thiết bị hiện đại

Cơ sở vật chất tiện
nghi, thiết bị hiện đại

Chi phí khám hợp lý, chỉ từ 100.000 đồng

Chi phí khám hợp lý,
chỉ từ 100.000 đồng

Áp dụng bảo hiểm y tế và các bảo hiểm khác

Áp dụng bảo hiểm y tế
và các bảo hiểm khác

Chăm sóc khách hàng chu đáo

Chăm sóc khách hàng
chu đáo

Lưu ý: Bệnh viện hỗ trợ book phòng cho khách hàng ở tỉnh xa và lấy máu xét nghiệm tại nhà, LH: 1900 55 88 96
Đăng ký
đặt hẹn khám chữa bệnh

Tư vấn bác sĩ: 1900 55 88 96