Sau bao lâu thì người lao động có thể nhận tiền thai sản?

Sau bao lâu thì người lao động có thể nhận tiền thai sản là vấn đề được rất nhiều mẹ bầu quan tâm. Bởi đây là một trong những quyền lợi của mẹ bầu được hưởng khi tham gia bảo hiểm xã hội.

Sau sinh con, khi nào mẹ nhận được tiền thai sản?

Căn cứ theo quy định tại Điều 102 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về giải quyết hưởng chế độ ốm đau, thai sản thì:

Với người lao động

  • Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 2 điều 100, các khoản 1,2,3,4 Điều 101 của Luật này cho người sử dụng lao động.
  • Trong trường hợp người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con hay nhận con nuôi thì nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 101 của Luật này và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội.
  • Trong thời gian 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ từ người lao động, người sử dụng lao động có trách nhiệm lập hồ sơ quy định tại điều 100 và 101 của luật này, nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội

Sau sinh bao lâu được lấy tiền thai sản là vấn đề được rất nhiều mẹ bầu quan tâm

Với cơ quan bảo hiểm xã hội

  • Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định từ người sử dụng lao động, cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động
  • Trong thời hạn 5 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định từ người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi, cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động
  • Trong trường hợp cơ quan bảo hiểm không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do cụ thể.

Sau khi trở lại đi làm 45 ngày thì mẹ bầu cần phải hoàn thiện hồ sơ để nhận tiền thai sản

Hồ sơ thanh toán tiền thai sản cho người lao động

Điều kiện để được hưởng chế độ thai sản, đó là người lao động phải thuộc một trong những trường hợp sau đây:

  • Lao động nữ mang thai
  • Lao động nữ sinh con
  • Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ
  • Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi
  • Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản
  • Lao động nam đang đóng  bảo hiểm xã hội có vợ sinh con
  • Người lao động quy định tại các điểm b,c, s khoản 1 Điều 31 phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận con nuôi.

Các mẹ cần chuẩn bị đầy đủ giấy tờ theo quy định để làm thủ tục nhận tiền thai sản

Về hồ sơ thanh toán tiền thai sản cho người lao động, trong điều 101 đã ghi rõ hồ sơ bao gồm:

  • Bản sao giấy khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con;
  • Bản sao giấy chứng tử của con trong trường hợp con chết, bản sao giấy chứng tử của mẹ trong trường hợp sau khi sinh con mà mẹ chết;
  • Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về tình trạng người mẹ sau khi sinh con mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con;
  • Trích sao hồ sơ bệnh án hoặc giấy ra viện của người mẹ trong trường hợp con chết sau khi sinh mà chưa được cấp giấy chứng sinh;
  • Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc lao động nữ phải nghỉ việc để dưỡng thai đối với trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 31 của Luật này.

Các mẹ nên trang bị cho mình những kiến thức cần thiết trước khi làm thủ tục nhận tiền bảo hiểm thai sản

Như vậy, tiền thai sản bao lâu thì có đã có lời giải đáp. Hy vọng với tất cả những thông tin đã chia sẻ có thể giúp các mẹ bầu hiểu rõ hơn về thời hạn thanh toán chế độ thai sản cũng như những thủ tục cần thiết khi thanh toán tiền bảo hiểm. Nếu các mẹ bầu vẫn còn những thắc mắc liên quan đến vấn đề mang thai, vượt cạn hay sinh con hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi để được tư vấn và giải đáp cụ thể hơn.

Nghỉ thai sản hưởng lương như thế nào?

Đặt vòng tránh thai bị rong kinh

Sinh mổ 1 năm có bầu lại được không

Từ ngày 05/8/2019, Hệ thống y tế Thu Cúc ưu đãi đặc biệt khi khách hàng đăng ký gói khám sức khỏe và tầm soát ung thư theo nhóm:

  • Giảm 10% với nhóm 3 người
  • Giảm 15% với nhóm 5 người

Liên hệ 1900 55 88 96 hoặc Hotline 0904 970 909 để được đăng ký!

Chuyên mục: Bác sĩ tư vấn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Lưu ý: *Những thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Để biết thêm thông tin chi tiết và chính xác, vui lòng liên hệ 1900 55 88 96 hoặc 0904 970 909 để được tư vấn cụ thể.
Lý do bạn nên chọn Bệnh viện Thu Cúc

  • Bệnh viện khách sạn hướng tới đạt chuẩn quốc tế

  • Đội ngũ giáo sư, bác sĩ giỏi trực tiếp khám

  • Cơ sở vật chất tiện nghi, thiết bị hiện đại

  • Chi phí khám hợp lý, chỉ từ 100.000đ

  • Áp dụng bảo hiểm y tế và các bảo hiểm khác

  • Chăm sóc khách hàng chu đáo
Lưu ý: Bệnh viện hỗ trợ book phòng cho khách hàng ở tỉnh xa và
lấy máu xét nghiệm tại nhà, liên hệ: 1900 55 88 96
Đăng ký
Đặt hẹn khám chữa bệnh

Tư vấn bác sĩ: 1900 55 88 96